HỎI - ĐÁP

Chào Luật Sư Riêng, tôi tên Nguyễn Thị Như P, tôi có vấn đề thắc mắc cần giải đáp, hi vọng Luật Sư Riêng có thể hỗ trợ:

Hiện nay, Công ty chúng tôi có mua kịch bản truyện từ một tác giả và muốn tiến hành thay đổi tên mà tác giả đã đặt cho cốt truyện. Như vậy, chúng tôi có được phép thay đổi không?

Trả lời:

Lời đầu tiên, Luật Sư Riêng cảm ơn bạn đã tìm đến dịch vụ tư vấn pháp lý tại Luật Sư Riêng. Liên quan đến thắc mắc từ bạn, Luật Sư Riêng xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý: Điều 19, Khoản 1 Điều 41 Luật Sở Hữu Trí Tuệ 2005, sửa đổi, bổ sung 2009.

Công ty bạn được nhận chuyển giao bản quyền kịch bản truyện, như vậy hiện nay chủ sở hữu quyền tác giả đối với kịch bản truyện trên, được phép khai thác, sử dụng bản quyền kịch bản truyện vào các mục đích khác nhau chính là công ty bạn.

Tuy nhiên, dưới tư cách pháp lý là chủ sở hữu, công ty bạn chỉ được nắm giữ quyền tài sản bản quyền tác giả và quyền công bố tác phẩm, không bao gồm các quyền nhân thân còn lại, bao gồm quyền đặt tên cho tác phẩm. Do đó, việc thay đổi tên cho kịch bản truyện trên phải do chính tác giả kịch bản thực hiện.

Mọi thắc mắc cần được tư vấn, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

25 Vũ Tông Phan, Phường An Phú, Quận 2, TPHCM

Hotline: 086 5555 330

Email: info@luatsurieng.net hoặc luatsu@luatsurieng.net