HÀNH VI BÔI NHỌ UY TÍN, THƯƠNG HIỆU CỦA DOANH NGHIỆP – CHẾ TÀI LÀ GÌ?

Hỏi: Tôi có một thương hiệu mỹ phẩm, hiện vẫn đang trong quá trình kinh doanh, tuy nhiên, gần đây có một số cá nhân, không hiểu vì lý do gì, sử dụng tài khoản trên mạng xã hội tấn công website chúng tôi, bình luận, bịa đặt làm ảnh hưởng đến thương hiệu chúng tôi. Vậy cho tôi xin hỏi, nếu bên tôi khởi kiện thì hậu quả của hành vi này là gì?

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Điều 34, 584, 592 Bộ Luật dân sự 2015;

Nghị định 72/2013/NĐ-CP về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng;

Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện.

Bộ luật hình sự 2017

Theo đó, trên cơ sở yêu cầu bồi thường thiệt hại của nguyên đơn, người có hành vi xâm phạm uy tín, danh dự của cá nhân, tổ chức và gây thiệt hại phải:

  • Chấm dứt hành vi vi phạm, buộc xin lỗi, cải chính công khai;
  • Bồi thường chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;
  • Bồi thường thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;
  • Và các khoản chi phí khác (nếu có).

Ngoài ra, hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm Hành chính theo điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP, cụ thể: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác”.

Về hình sự:

Tùy vào tính chất vụ việc và hành vi pham tội, người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiềm hình sự về tội:

Tội Vu khống: Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền”.

Tùy vào tình tiết tăng nặng, mức hình phạt sẽ thay đổi.

Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông: Ngườnào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của Cơ quan, tổ chức, cá nhân, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

Đưa lên mạng máy tính, mạng viễn thông những thông tin trái với quy định của pháp luật...”.

Mọi thắc mắc cần được tư vấn, vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

25 Vũ Tông Phan, Phường An Phú, Quận 2, TPHCM

Hotline: 0908842374

Email: touyen@luatsurieng.net